Đọc trộm tin nhắn có bị phạt không? Có vi phạm pháp luật? Xử lý hình s

Đội ngũ Giacongreal chia sẽ cùng bạn Đọc trộm tin nhắn có bị phạt không? Có vi phạm pháp luật? Xử lý hình s để hiểu rõ hơn chủ đề này


Tin nhắn hoặc thư từ riêng tư là bí mật, bí mật và được pháp luật bảo vệ. Tuy nhiên, không phải ai cũng hiểu và tôn trọng những bí mật này, tình trạng lộ tin nhắn vẫn diễn ra rất nhiều. Vậy đọc tin nhắn có bị phạt không? Đọc bài viết sau để biết thêm chi tiết.

Đọc tin nhắn của người khác Vi phạm pháp luật khi chưa được sự đồng ý của chủ sở hữu và được ủy quyền như sau:

Tài liệu tin tức mới nhất là bao nhiêu?

Hình phạt cho việc đọc và đọc trộm tin nhắn là gì?

1. Đọc tin nhắn văn bản là bất hợp pháp

– Theo Điều 21 Hiến pháp 2013 và Điều 38 Bộ luật Dân sự 2015, tin nhắn hoặc các hình thức trao đổi thông tin cá nhân khác của cá nhân là bí mật.

– Không ai có quyền tự ý kiểm tra, kiểm soát các hình thức trao đổi thông tin cá nhân của người khác.

=> Vì vậy, việc xem trộm tin nhắn là vi phạm pháp luật, xâm phạm quyền riêng tư của người khác; và sẽ bị xử lý theo quy định.

Trên thực tế, vợ chồng lén đọc tin nhắn của nhau, bố mẹ đọc tin nhắn của con cái hay lừa tình, đọc tin nhắn của người khác trên Facebook… có rất nhiều trường hợp. Không phải ai cũng biết và hiểu rằng đây đều là những hành vi vi phạm pháp luật để lại hậu quả pháp lý nếu vi phạm.

2. Tin nhắn đạo văn có thể bị xử phạt hành chính

2.1 Xem trộm tin nhắn giữa các thành viên trong gia đình

Phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng đối với các hành vi sau đây:

– Đọc trộm tin nhắn giữa các thành viên trong gia đình như vợ chồng đọc tin nhắn của nhau, bố mẹ đọc tin nhắn của con cái, …
– Sau đó đăng tải, phát tán những tin nhắn này nhằm xúc phạm danh dự, nhân phẩm.

(Căn cứ theo quy định tại Điều 54 Mục 2 Nghị định 144/2021 / NĐ-CP)

Bạn xem bao nhiêu tài liệu tin tức?

2.2 Đánh cắp tin nhắn của người khác

Phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng đối với các hành vi sau đây:

– Đọc và thu thập tin nhắn từ người khác (không phải thành viên gia đình) mà không có sự đồng ý của họ.
– Như vậy, hành vi đọc trộm tin nhắn của bạn bè trên zalo, Facebook mà không được sự đồng ý có thể bị xử phạt theo mức trên.

(Căn cứ theo quy định tại Điều 3, Điều 102 Nghị định 15/2020 / NĐ-CP)

3. Tin nhắn đạo văn có thể bị xử lý hình sự

Việc xem trộm tin nhắn của người khác có thể bị truy tố về tội vi phạm quyền riêng tư hoặc bảo mật thư tín, điện thoại, điện tín hoặc các hình thức trao đổi thông tin cá nhân của người khác (mục 159 Bộ Ngoại giao). Luật Hình sự 2015).

– Phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 20 triệu đến 50 triệu, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm:

Nếu bạn đọc được tin nhắn của người khác, họ sẽ bị kỷ luật hoặc xử phạt hành chính về những điều luật này nhưng vẫn tiếp tục vi phạm.

– Phạt tù từ 01 năm đến 03 năm, phạt tiền từ 05 – 20 triệu, cấm đảm nhiệm chức vụ từ 01 năm đến 05 năm nếu có thêm các tình tiết:
+ Buộc người bị xem trộm tin nhắn tự tử;
+ tội phạm có tổ chức;
+ Lạm dụng chức vụ quyền hạn đọc trộm tin nhắn;
+ Phạm tội từ hai lần trở lên;
+ Tiết lộ thông tin tin nhắn làm ảnh hưởng đến danh dự, uy tín và địa vị của người khác.

=> Xem trộm tin nhắn của người khác theo cách này có thể bị phạt tù tối đa 3 năm.

4. Tin nhắn của người khác đọc và bị phát hiện đạo văn, phải làm sao?

– Nếu phát hiện người khác đọc trộm tin nhắn Facebook của Jallow, Facebook – có những thông tin quan trọng và kẻ trộm muốn phát tán, tung tin này thì công dân cần báo ngay cho Công an cấp huyện nơi chúng cư trú. tôi sống Cung cấp thông tin về người vi phạm thông tin này (nếu có) để cơ quan công an có cơ sở điều tra, quản lý.

– Nếu vợ chồng đọc tin nhắn của nhau hoặc bố mẹ đọc tin nhắn của con cái.

+ Vì hành vi này chỉ được thực hiện về mặt hành chính nếu người đọc trộm tin nhắn để đăng tải, phát tán những tin nhắn này nhằm xúc phạm danh dự, nhân phẩm; Do đó, không dễ để ngăn chặn và quản lý.
+ Nếu phát hiện cha mẹ, vợ chồng lén đọc tin nhắn thì có thể yêu cầu chấm dứt hành vi này.
+ Các thành viên trong gia đình phải tin tưởng, chia sẻ với nhau để hạn chế tò mò, nghe trộm tin nhắn. Nếu muốn đọc tin nhắn của thành viên khác, bạn cần phải xin phép và được sự đồng ý của người đó.

https://thuthuat.taimienphi.vn/doc-trom-tin-nhan-co-bi-phat-khong-69048n.aspx
vì thế, Đọc tin nhắn văn bản có lẽ Phạt hành chính hoặc hành vi phạm tội Tùy theo tính chất và mức độ của hành vi. Mỗi người phải tôn trọng quyền riêng tư của người khác, tránh vi phạm ảnh hưởng đến cuộc sống của nhau, hành động theo quy định của pháp luật.

Các từ khóa liên quan:

Đánh cắp tin nhắn

Có thể đọc tin nhắn văn bản không? Có thể đọc tin nhắn của người khác không?

#Đọc #trộm #tin #nhắn #có #bị #phạt #không #Có #phạm #pháp #luật #Xử #lý #hình

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.